8.7 C
New York
Saturday, March 6, 2021
Home World 'അമിതവേഗം': കറാച്ചിയിൽ മഴ പെയ്യുന്നതിനാൽ വെള്ളപ്പൊക്ക ദുരിതങ്ങൾക്ക് അവസാനമില്ല

‘അമിതവേഗം’: കറാച്ചിയിൽ മഴ പെയ്യുന്നതിനാൽ വെള്ളപ്പൊക്ക ദുരിതങ്ങൾക്ക് അവസാനമില്ല

ഇസ്ലാമാബാദ്, പാകിസ്ഥാൻ – തെക്കൻ പാകിസ്താൻ നഗരമായ കറാച്ചിയിൽ നഗരത്തിലെ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ 13 പേർ മരിച്ചു. രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും വലിയ നഗരവും വാണിജ്യ കേന്ദ്രവുമാണ് കനത്ത മഴ കാരണം മഹാനഗരത്തിന്റെ വലിയ ഭാഗങ്ങൾ വെള്ളത്തിൽ മുങ്ങിപ്പോയി. കൊല്ലപ്പെട്ടവരിൽ വീടുകളിൽ മുങ്ങിമരിച്ചവരും മതിലുകൾ തകർന്നവരോ ഷോർട്ട് സർക്യൂട്ട് വയറുകളിലൂടെ വൈദ്യുതക്കസേരയുള്ളവരോ ഉൾപ്പെടുന്നുവെന്ന് ജിന്ന പോസ്റ്റ് ഗ്രാജുവേറ്റ് മെഡിക്കൽ സെന്റർ (ജെപിഎംസി) എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടർ ഡോ. സീമിൻ ജമാലി അൽ ജസീറയോട് പറഞ്ഞു. 12 മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ നഗരത്തിൽ 223 മില്ലിമീറ്ററിലധികം മഴ ലഭിച്ചുവെന്ന് രാജ്യത്തെ കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പ് അറിയിച്ചു. ഓഗസ്റ്റിൽ ഇതുവരെ 484 മില്ലിമീറ്ററിലധികം മഴ പെയ്തതായി കണക്കുകൾ വ്യക്തമാക്കുന്നു. ഇത് പ്രതിമാസ ശരാശരിയേക്കാൾ 10 ഇരട്ടിയാണ്. പ്രതികൂല കാലാവസ്ഥയിൽ നിന്നും നഗരപ്രളയത്തിൽ നിന്നും ഉണ്ടായ നാശം എല്ലാവരേയും വല്ലാതെ അലട്ടിയിട്ടുണ്ടെന്ന് ഡോ. ജമാലി അൽ ജസീറയോട് ടെലിഫോൺ വഴി പറഞ്ഞു. “കറാച്ചിയിലെ തെരുവുകൾ നോക്കുമ്പോൾ നിങ്ങൾ ഞെട്ടിപ്പോകും. നിങ്ങൾക്ക് ആ വെള്ളത്തിൽ ഇറങ്ങാൻ ഒരു വഴിയുമില്ല.”

22 ദശലക്ഷം ജനങ്ങളുള്ള നഗരത്തിലുടനീളമുള്ള പ്രധാന റോഡുകളും അടിസ്ഥാന സ infrastructure കര്യങ്ങളും നിരവധി അടി വെള്ളത്തിനടിയിൽ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ മുങ്ങി, ആശുപത്രികളിലെത്താൻ താമസക്കാർക്കും രക്ഷാപ്രവർത്തകർക്കും വീടുകൾ നശിപ്പിക്കപ്പെട്ടവരെ രക്ഷിക്കാൻ ശ്രമിച്ചു. വീൽചെയറിലിരുന്ന ഒരു സ്ത്രീ സ്വന്തം വീട്ടിൽ നിന്ന് വെള്ളത്തിൽ മുങ്ങിമരിച്ചു, 56 വയസുള്ള ഒരു സ്ത്രീക്ക് വ്യത്യസ്ത കഴിവുള്ളതിനാൽ സ്വന്തം വീട്ടിൽ നിന്ന് പുറത്തിറങ്ങാൻ കഴിഞ്ഞില്ല, ”ഡോ. ജമാലി പറഞ്ഞു. ജലനിരപ്പ് ഉയർന്നതോടെ നഗരത്തിലെ വൈദ്യുതി യൂട്ടിലിറ്റി കമ്പനി മെട്രോപോളിസിലെ വലിയ ഭാഗങ്ങളിലേക്ക് വൈദ്യുതി അടച്ചുപൂട്ടി, വൈദ്യുതക്കസേരയിൽ നിന്ന് പൗരന്മാരെ തെറ്റായ വയറുകളിൽ നിന്നോ മറ്റ് യന്ത്രങ്ങളിൽ നിന്നോ സംരക്ഷിക്കുന്നു. നഗരത്തിന്റെ അഴുക്കുചാലുകളും മലിനജല മാർഗങ്ങളും ജലത്തിന്റെ അളവിൽ നിന്ന് കരകവിഞ്ഞൊഴുകുന്നതിനാൽ നിരവധി പ്രദേശങ്ങളിലെ റോഡുകളും മതിലുകളും ജലശക്തിയാൽ ഒഴുകിപ്പോകുന്നതായി വീഡിയോ ഫൂട്ടേജുകൾ കാണിക്കുന്നു. പ്രധാന റോഡുകളിൽ വാഹനങ്ങൾ ഉപേക്ഷിച്ച് നടക്കാൻ നിർബന്ധിതരായി, കാരണം നിരവധി വാഹനങ്ങൾ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ ഒഴുകിപ്പോയി. അടിസ്ഥാന സ of കര്യങ്ങളുടെ തകർച്ച ലാൻഡ്‌ലൈൻ, സെല്ലുലാർ ടെലിഫോൺ നെറ്റ്‌വർക്കുകൾ എന്നിവയെയും ബാധിച്ചു, ഇത് വ്യാഴാഴ്ച പരാജയപ്പെട്ടു തുടങ്ങി.

ജൂൺ മുതൽ പാകിസ്ഥാനിലുടനീളം മൺസൂൺ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ 106 പേർ കൊല്ലപ്പെട്ടുവെന്ന് രാജ്യത്തെ ദേശീയ ദുരന്ത നിവാരണ അതോറിറ്റി [മുഹമ്മദ് സാബിർ മജാർ / അനഡോലു] പറയുന്നു. ഇരകളെ സഹായിക്കുന്നതിനായി പാകിസ്ഥാൻ സൈന്യം കറാച്ചിയിൽ അടിയന്തര വെള്ളപ്പൊക്ക നിയന്ത്രണ കേന്ദ്രം സ്ഥാപിച്ചു. ഭക്ഷ്യ റേഷൻ വിതരണം ചെയ്യുന്നു. ദേശീയ ദുരന്ത നിവാരണ അതോറിറ്റിയും (എൻ‌ഡി‌എം‌എ) അത്തരം നിരവധി കേന്ദ്രങ്ങൾ സ്ഥാപിച്ചു. പതിനായിരത്തിലധികം ഭക്ഷണം വിതരണം ചെയ്തതായും പ്രധാന ജലപാതകളിലൂടെ വെള്ളപ്പൊക്ക നിയന്ത്രണ മതിലുകൾ ഉയർത്തുന്നതിനുള്ള പ്രവർത്തനങ്ങൾ ആരംഭിച്ചതായും സൈന്യം പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു. സാധാരണ ഗതാഗത സ infrastructure കര്യങ്ങൾ വെള്ളത്തിൽ മുങ്ങിയതോടെ, രക്ഷാപ്രവർത്തകരെ ബോട്ട് ഉപയോഗിച്ച് തൊഴിലാളിവർഗ സമൂഹങ്ങളിൽ വിന്യസിച്ചു. സൈനിക ഹെലികോപ്റ്ററുകൾ കേടുപാടുകൾ തീർക്കാൻ മുകളിലേക്ക് പറന്നു. ഈ വർഷം ദക്ഷിണേഷ്യയിലുടനീളം റെക്കോർഡ് മഴക്കാലം ഉണ്ടായി, ബംഗ്ലാദേശിലും ഇന്ത്യയിലും വൻ വെള്ളപ്പൊക്കം. ജൂൺ മുതൽ പാകിസ്ഥാനിലുടനീളം മൺസൂൺ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ 106 പേർ മരിച്ചുവെന്ന് എൻ‌ഡി‌എം‌എ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു. നിലവിലെ കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം വാരാന്ത്യത്തിൽ ദുർബലമാകുമെന്നതിനാൽ വെള്ളിയാഴ്ച കൂടുതൽ മഴ പ്രവചിക്കപ്പെടുമെന്ന് പാകിസ്ഥാൻ കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പ് അറിയിച്ചു. ഡ്രെയിനേജ് ചാനലുകൾ വൃത്തിയാക്കുക, മലിനജല സംവിധാനം പരിഹരിക്കുക, ജനങ്ങൾക്ക് ജലവിതരണത്തിന്റെ വലിയ വെല്ലുവിളി പരിഹരിക്കുക എന്നിവയിലൂടെ വെള്ളപ്പൊക്കം മൂലമുണ്ടാകുന്ന പ്രശ്‌നങ്ങൾക്ക് ശാശ്വത പരിഹാരം കാണാനുള്ള പദ്ധതി തങ്ങളുടെ സർക്കാർ പ്രഖ്യാപിക്കുമെന്ന് പാകിസ്ഥാൻ പ്രധാനമന്ത്രി ഇമ്രാൻ ഖാൻ വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞു. കറാച്ചി “. കഴിഞ്ഞ ദശകത്തിൽ ലോകബാങ്ക്, ഏഷ്യൻ ഡവലപ്മെന്റ് ബാങ്ക് തുടങ്ങിയ ദേശീയ, ബഹുരാഷ്ട്ര വികസന സംഘടനകൾ നഗരത്തിലെ ജലസ്രോതസ്സുകളുടെ നവീകരണത്തിനായി നിരവധി നിർദേശങ്ങൾ നൽകിയിട്ടുണ്ട്, എന്നാൽ ഇതുവരെ രാജ്യത്തെ സർക്കാർ ഇത് ഏറ്റെടുത്തിട്ടില്ല.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

പന്തിനുള്ളില്‍ കഞ്ചാവ് നിറച്ച് ജയിലിനുള്ളിലേക്ക് കടത്താന്‍ ശ്രമം: കയ്യോടെ പിടികൂടി

കഞ്ചാവ് കടത്താന്‍ പുതിയ മാര്‍ഗം ആവിഷ്‌കരിച്ച പ്രതികള്‍ മഹാരാഷ്ട്രയില്‍ പിടിയിലായി. ടെന്നീസ് ബോളിനുള്ളില്‍ കഞ്ചാവ് നിറച്ച് കടത്താനായിരുന്നു പദ്ധതി. കടത്താന്‍ ഉദ്ദേശിച്ചതോ, മഹാരാഷട്ര കോലാപൂര്‍ ജയിലിനുള്ളില്‍ കിടക്കുന്ന സുഹൃത്തിന് വേണ്ടിയും. 'നമ്പന്‍' സ്‌നേഹത്തിന്...

മുൻ രാഷ്ട്രപതി പ്രണബ് കുമാർ മുഖർജി അന്തരിച്ചു

രാഷ്ട്രീയത്തിലെ മാന്യനെന്നും ജ്ഞാനിയെന്നും കര്‍മപടുവെന്നുമൊക്കെയുള്ള വിശേഷണങ്ങള്‍ ഇന്ത്യയില്‍ ഏതൊരു പേരിനൊപ്പം ചേര്‍ക്കാമോ അങ്ങനെ ഒരാള്‍ പ്രണബ് കുമാര്‍ മുഖര്‍ജിയാണ്. ഏതൊരാളെയും പോലെ രാഷ്ട്രീയ ജീവിതത്തില്‍ കയറ്റിറക്കങ്ങളുണ്ടായിട്ടുണ്ടെങ്കിലും അധികമൊന്നും അലയാതെ രാജ്യത്തെ പരമോന്നത പദവി...

ജനനം അഭയാർത്ഥി ക്യാമ്പിൽ; ആഭ്യന്തര യുദ്ധത്തിനിടെ നാടുവിട്ടു: നാടോടിക്കഥ പോലെ അൽഫോൺസോ ഡേവിസിന്റെ ജീവിതം

അൽഫോൺസോ ഡേവിസ്. ആ പേര് ഇപ്പോൾ ഫുട്ബോൾ ആരാധകർക്ക് സുപരിചിതമാണ്. ബാഴ്സലോണക്കെതിരായ ചാമ്പ്യൻസ് ലീഗ് ക്വാർട്ടർ ഫൈനലിൽ വേഗം കൊണ്ടും ശൈലി കൊണ്ടും ശ്രദ്ധ നേടിയ 19 വയസ്സുകാരൻ. പിഎസ്ജിയെ പരാജയപ്പെടുത്തി ബയേൺ...

എല്ലാത്തിനും കാരണം ജോലി ഇല്ലായ്മ: പിഎസ്ഇ റാങ്ക് ലിസ്റ്റ് റദ്ദാക്കിയതിൽ മനംനൊന്ത് ഉദ്യോഗാര്‍ഥി ആത്മഹത്യ ചെയ്തു

പിഎസ്ഇ റാങ്ക് ലിസ്റ്റ് റദ്ദാക്കിയതിൽ മനംനൊന്ത് ഉദ്യോഗാര്‍ഥി ആത്മഹത്യ ചെയ്ത. തിരുവനന്തപുരം വെള്ളറട തട്ടിട്ടമ്പലം സ്വദേശി അനു ആണ് ആത്മഹത്യ ചെയ്തത്. കഴിഞ്ഞ എക്സൈസ് പരീക്ഷയില്‍ അനുവിന് 77 ആം റാങ്ക് ലഭിച്ചിരുന്നു....